Chúng ta tiếp tục với phần tay. Cánh tay gồm 3 phần cơ bản: cánh tay, cẳng tay và bàn tay. Mỗi phần có thể được diễn tả trong bản phác bằng những hình oval. Mình biết 1 số người không thích dùng những hình oval này. Bạn không cần phải làm theo cách này, đấy chỉ là 1 trong nhiều cách phác thảo cánh tay thôi. Một số sách khuyên dùng những hình trụ - cũng là một cách rất hay, nhưng mình thích dùng những hình oval phẳng vì chúng thể hiện hình dạng cánh tay đúng hơn. Mình không vẽ ra ở đây, nhưng nếu cánh tay được thả lỏng, đầu bàn tay sẽ đến khoảng giữa đùi. Khuỷu tay nên ở khoảng giữa thắt lưng.

Chỉ khi bạn là thành viên chính thức của website mới thấy Link này. ]

Khi bạn có hình cơ bản của cánh tay khi thả lỏng, bạn có thể vẽ chi tiết và tả thực hơn. Hơi khó một chút thôi. ^_^ Khi vẽ tay, đừng vẽ chúng phẳng và thẳng; cánh tay có bắp cơ mà. Không bao giờ vẽ 1 cánh tay thẳng như một hình trụ dài (trừ khi bạn đang vẽ 1 thứ cực kì biến dạng hay là vẽ chibi ^_^ ). Cánh tay bắt đầu từ vai. Chú ý vai phồng ra một chút, rồi lại cong xuống. Cánh tay hơi hẹp vào, cho tới khi đến khuỷu tay thì lại nở rộng ra (được vẽ ở hình trên cùng). Bạn có thể hơi nản khi vẽ khuỷu tay. Nhớ rằng cánh tay không chỉ bắt đầu cong ở hướng khác. Có 1 khớp xương, được vẽ hai hình bên trái. Ở dưới có thêm những ví dụ khác để tham khảo.

Chỉ khi bạn là thành viên chính thức của website mới thấy Link này. ]

Đây là những tư thế khác của tay, lần này cho thấy các bộ phận của tay đè lên nhau như thế nào. Đôi khi bạn sẽ hình dung các bộ phận chồng lên nhau hay nằm khuất dễ hơn nếu bạn vẽ những hình oval cơ bản trước, nhưng nếu bạn không muốn thì cũng không sao. Chú ý ở hình trên cùng, cánh tay càng hướng xa khỏi chúng ta thì càng thu hẹp lại.

Chỉ khi bạn là thành viên chính thức của website mới thấy Link này. ]ài liệu sưu tầm.