Hướng dẫn giác sơ đồ

Thảo luận trong 'Phòng rập mẫu sơ đồ' bắt đầu bởi Garmenttech, 29 Tháng mười 2010.

Chia sẻ trang này

1. Garmenttech

Garmenttech Thành Viên

Xin chào tất cả thành viên congnghemay.net,mình là thành viên mới,năm nay mình học năm cuối đại học nên mình muốn khi ra trường xin làm nhân viên thiết kế rập và giác sơ đồ nhưng nghe anh chị nói thiết kế rập trong công ty thì rất khó yêu cầu kinh nghiệm lâu năm,chỉ có giác sơ đồ là học nhanh thôi vậy mình rất mong những anh chị nào đang làm giác sơ đồ hãy chỉ mình chút kinh nghiệm thực tế để học hỏi.
    Cám ơn rất nhiều.
  2. vanlien

vanlien Boss Bự

Nghề nghiệp:
    vanlien25041984
    Ðề: Hướng dẫn giác sơ đồ

Kinh nghiệm giác sơ đồ thì chắc bạn cần phải trải qua quá trình làm việc thực tế mới tự rút kinh nghiệm ra cho mình được,khi giác sơ đồ thì có rất nhiều loại sơ đồ ví dụ như sơ đồ khác màu,block,và tuỳ theo chất liệu vải.
    trong diễn đàn đã có cách giác sơ đồ khác màu:http://congnghemay.net/showthread.php?t=1435
    Block:http://congnghemay.net/showthread.php?t=1434
    Canh sọc:http://congnghemay.net/showthread.php?t=1402
    đối với một số loại vải như vải có nhung,vải có chiều bông thì ta cần phải đi sơ đồ một chiều tất cả các chi tiết.

Đặc biệt là mỗi công ty có một đặc thù sản xuất riêng vậy nên cách giác sơ đồ cũng khác nhau để thích nghi với môi trường làm việc ở công ty đó đòi hỏi bạn phải có kinh nghiệm hoặc là có một người có thể hướng dẫn bạn,nếu không có một trong hai vấn đề này thì thíc ứng với công việc là rất khó.

Một vấn đề nữa trong giác sơ đồ là bạn cần phải biết cách kiểm tra chi tiết,phải biết các chi tiết như cái nào là túi,cái nào là tay nhỏ,cái nào là tay lớn ..... để khi giác sơ đồ khác màu,block không bị sai và cũng để kiểm tra người làm rập đã khai báo đủ chi tiết của một sản phẩm chưa.

Thông thường ở Việt Nam có nhiều nhất là các công ty của Hàn Quốc và Dài Loan hai giới này phân biệt sản xuất rất rõ thông thường thì Đài Loan sản xuất áo jacket và hàng đơn giản nên giác sơ đồ không cần đi block,khác màu,canh sọc còn công ty Hàn Quốc thường sản xất hàng thời trang nên yêu cầu người giác sơ đồ cần có tay nghề cao hơn.

Đây chỉ là chút ý kiến của cá nhân mình thôi nếu bạn nào có suy nghĩ khác thì hãy góp ý nha.
  3. khanhtabi

khanhtabi Quản Trị Viên Cấp Cao

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp :((

Các bác sinh viên muốn làm bên sơ đồ thì kiếm công ty nào không có nguồn gốc nhà nước. Mấy anh nhà nước trả lương cho sơ đồ thấp(mà nói chung là thấp đều :cuoideu:). Lương thấp mà lại rất dễ ăn đạn. Làm để lấy kinh nghiệm thì oke tuyệt vời.chay
    Học anh văn giỏi đi làm nước ngoài là ngon hơn cả khakha
  4. haduonganhthu

haduonganhthu

Nếu em học anh văn tốt nhưng là một SV mới ra trường thì có thể làm được ở các vị trí nào hả a?
  5. phamtrantoan22

phamtrantoan22 Quản Trị Viên

Nghề nghiệp:
    Designer

Mã:
    LÀM LÍNH
    cái này nói ra có vẻ khìn khìn.but thực ra mình cũng như mấy ae khác,ra trường muốn làm cái gì đó cho xứng với cái bằng.Kinh nghiệm chưa có.áp lực công việc sẽ làm bạn nản lòng ngay từ buổi đầu tiên.
    Mình chỉ kể một kinh nghiệm cá nhân nho nhỏ:
    Mình được BGD điều về làm quẩn lí tổ may mẫu(trước làm bên Thiết kế).Nói thật là tài liệu hay thứ khác mình rất ok.But khi có đường may khó.Mình hướng dẫn cho người ta may thi được.Chứ mình may thì...Mà trong tổ thì mấy anh chị đáng tuổi cha mẹ mình,họ có tính bảo thủ nên công việc ko dễ dàng lắm.Lắm lần tức quá mình ngồi may luôn.Và lúc đó ước gì mình là công nhân tay nghề xịn xịn chút xíu thì hay biết mấy.
    Hi vọng những cia sẻ nho nhỏ để các bạn biết mình là ai.Và các bạn xác định được định hướng của mình cho phù hợp năng lực.
  6. LaoHac_VDK

LaoHac_VDK VÔ VI

Web:

ưmhưm!
    Em giống pác Toàn rồi!
    EM cũng muốn mình có xuất phát bền vững từ công nhân mà lên nhưng lại không giám.
    Trước khi ra trường chỉ mới biết đạp máy may em xin vào làm công nhân chuyền may ở mấy công ty nhưng ẹc xí ngại!
    2 tuần đi làm em được lương 189.ooo heheheh. CŨng thuử ngồi may, là hơi chi tiết... nhưng ko bằng người ta.
    Có thời gian em làm sơ đô chứ. đi sơ đồ khít qua loằng ngoằng qua mấy ông nhà cắt kiện bảo."mày đi sơ đồ tnày thì mày cắt thử ta coi"?
    Rồi có đoạn thời gian em làm gá nhựa. Máy móc theo nhưng khung có sẵn chứ đâu biết nó may bổ thế nào. xuống sưởng chỉnh gá đâu giám ngôi may thử.
    Làm tài liệu tính đơn giá thì kiểu bốc thuốc từ sản phẩm này sang sản phẩm kia mà khi đọc lại tài liệu đến chính mình cũng buôn cừoiư
    Thiế kế mẫu thì phải may mẫu đến lần thứ 3 may quá cũng thành cái váy hehhe.
    Chỉnh mẫu thì đâu biết cụ thể đường may rồi cách thức may ra sao? Bấm đường may loạn lên phải đi sang dấu và bấm giả chuyền xí ngại.
    Vâng đó là xuất phát của mình nhưng chính những điều sí ngại đó và những sai hỏng đó cho mình nhiều bài học và mình phải tự vận động bản thân đi xâu vào trực tiếp sản xuất.
    Lê la chỗ tổ may mẫu lên cũng thỉnh thoảng ngồi máy cho đỡ quên cách đạp máy lên hiểu rõ vễ cấu trúc sản phẩm và từng công đoạn.
    Loăng quăng xuống sưởng lên cũng hiểu rõ thao tác công nhân để mình có thể tạo ra những gá công nhân ít thao thao thừa và đảm bảo thông số nhất.
    Àh mà hay sai hỏng lên có khi bán chú cả tuần ở nhà cắt thường xuyên sửa hàng lên bây giờ cũng biết mở máy tắt máy mấy cái máy cắt-> làm kỹ thuật mà mất giá thì cũng xin làm công nhân cắt ở nhà cắt đc.
    1 chút chia sẻ vui vui về công việc bản thân
  7. lemi1203

lemi1203

Nghe ban Laohac noi chuyen vui nhi?hihi..minh hoc cung lop voi Nguyen Duy Hung MK3 do ban.chac minh la nguoi may man khi vua ra truong da xin vao duoc 1 cty nha nuoc de lam giac so do ma lai phai ngoi giac chinh ngay vi thieu nguoi lam.do duoc su giup do rat nhiet tinh cua anh chi em trong phong nen minh hoc duoc kha nhiu kinh ngiem.Nhung nhu ban biet day nghe giac so do duoc menh danh la nghe nguy hiem ma v chi can so y 1 chut la ban phai lanh dan ngay.hihi..minh rat may man trong gan 1nam lam viec o do chi moi ra chuyen vai lan de bam dau thoi.Bay gio chuyen nghe roi thinh thoang nghi lai van thay vui.
    Rat vui duoc chia se voi moi nguoi.cungly
  8. muabao

muabao

Nghe các anh chị chia sẻ mà e thấy lo, bọn e sắp ra trường, kiến thức thì chưa vững, kinh nghiệm thì ít không biết mai kia có làm được việc hay không? khoc12
  9. vuatime

vuatime

nhiều bạn mới ra trường cũng giỏi lắm.tiếng anh tốt và có năng khiếu thuyết phục thì xin luôn sang bên quản lý bạn ạ.không nhất thiết mình là dân kt thì phải làm kt.nhiều bạn mới ra trường đã làm qc final hay merchandise .ngưỡng mộ lắm hì hì
  10. loimsdm

loimsdm

Những trường hợp này cũng có nhưng không nhiều đâu bạn . Tôi thử hỏi một khóa ra trường của một trường đào tạo về chuyên nghành may . Có bao nhiêu bạn dám vỗ ngực tự tin về trình độ , cũng như kỹ năng tiếng anh .:leluoi:
  11. lanthaonb

lanthaonb

e cũng mới bước vào ngành mong các pro chỉ giáo thêm ^^!
  12. nixie

nixie Thành Viên

Nghề nghiệp:
    designer

ôi!! cuối cùng là tại cái trường, đua nhau về thành tích cho tôt nghiệp cả những SV không đủ đk tốt nghiệp làm ji ra trường chẳng không làm được.
  13. FANFANSONG

FANFANSONG Quản Trị Viên

Nghề nghiệp:
    KT

học trong trường đưa kiến thức đó ra làm thực tế chỉ được 30-35 % thôi còn lại là thực tế mà nên :D
  14. FANFANSONG

FANFANSONG Quản Trị Viên

Nghề nghiệp:
    KT

học trong trường đưa kiến thức đó ra làm thực tế chỉ được 30-35 % thôi còn lại là thực tế mà nên :D
  15. nixie

nixie Thành Viên

Nghề nghiệp:
    designer

Bạn nào muốn ra đời làm được việc luôn chỉ cần theo mình 1 năm nhé( chấp nhận đổi 3 năm trong trường lấy 1 năm thực tế)
    Mình chỉ cần KT lòng nhiệt huyết, chỉ số IQ thôi, đảm bảo sau 1 năm ai cũng muốn nhận bạn làm việc nhé
    thuyqtm and Trung ryan like this.
  16. ChapCheng

ChapCheng Quản Trị Viên Cấp Cao

Topic này là về hướng dẫn giác sơ đồ cơ mà chờ đó
  17. tuanthao

tuanthao

Xin chào cả nhà!
    Trước tiên xin chúc các bạn sinh viên ra trường tìm được việc làm. Giữ được vị trí công việc và phải cố gắng thực sự nhé.
    xin góp thêm về đề tài Giác sơ đồ cho các bạn mới và tay nghề còn yếu tham khảo nhé:
    1> các bạn phải xác định chi tiết sản phẩm như anh Vanlien đã nói (nên cầm sản phẩm mẫu trong tay kiểm tra kỹ càng chi tiết rập - từng món của sản phẩm như vải chính (shell), vải lót (linning), phải phối (contrast),v.v , loại chất liệu, khổ vải thực tế (trừ biên vải + lỗ kim).
    2> Quy luật vuông đi với vuông, tròn đi với tròn, méo (xéo) đi với xéo.
    3> xác định biên chính, biên phụ khổ vải ( khổ sơ đồ) để khi sắp xếp chi tiết
    4> hãy cố gắng trong khi dàn chi tiết trên sơ đồ theo hàng ngang bằng bằng sau đó mới đi đến dọc
    5> phải có đầu tưởng tượng như khi đánh cờ, đến phần tiết diện trên sơ đồ phải liên tưởng sắp xếp xen vào là chi tiết nào ( ở đây mình muốn nói là hình hài của chi tiết sản phẩm vuông, méo,v.v,)
    6> còn nữa mình sẽ bổ sung thêm
  18. thuyvb

thuyvb

cam on a trai da gjup e hieu.e cung moi vao nghe.m phai co gag thoi
  19. tieupuong88

tieupuong88

Mình ra trường cũng 2 năm rồi.Đi làm công nhân rồi đến công việc may mẫu rồi qc,và giờ là đến giác sơ đồ mình cũng mới bước chân vào nghề giác sơ đồ thôi.Cũng chưa có kinh nghiệm gì mấy.Thực ra mình cũng không giỏi trongnganh may này lam. PHAI CO GANG THOI
  20. phamthuy

phamthuy

Em chào các anh chị và các bạn. Em là sinh viên mới ra trường em học bên thiết kế thời trang, mấy hôm nay em cung lon ton đi xin việc ma toàn thấy tuyển công nhân thì nhiều. Em muốn xin vô lam bên thiết kế rập trên Gerber , nhưng họ đòi kinh nghiệm .Nhưng sinh viên mới ra trường không nhận làm thì sao mà tích luy được kinh nghiệm. Anh chị nào biết có công ty nào nhận người chưa có kinh nghiệm vào làm rồi đào tạo thêm thì chỉ em với nhé .hjhj. Lương thấp e cũng làm, em ở Thủ Đức ,THCM. CẢM ƠN CÁC ANH CHỊ .
    Trung thúy thích bài này.