quản lý đơn hàng

Thảo luận trong 'Phòng kế hoạch' bắt đầu bởi thunguyendoan, 28 Tháng hai 2011.

Chia sẻ trang này

1. thunguyendoan

thunguyendoan

anh chị và các bạn cho mình hỏi về việc quản lý đơn hàng, nó sẽ bao gồm những công việc gì? nếu có sách nào liên quan đến vấn đề quản lý đơn hàng thì anh chị và các bạn chỉ giúp mình với nha. mình đang cần gấp vì mình đang thử việc ở công ty và được giao theo dõi quản lý đơn hàng mà mình thì mơ hồ về nó quá. cảm ơn mọi người trước nha.
    nhungmk38 and Nhunghuynh111 like this.
  2. mhkathy

mhkathy

Ðề: quản lý đơn hàng

hi, Mình cũng từng học khóa Công nghệ may mặc nhưng tốt nghiệp đã lâu rồi và không làm về ngành này nên dần dà cũng quên , rất tiếc. Mình cũng muốn có cơ hội để biết thêm về Mechandiser . tình cờ biết trang này thật là hay quá .
    ĐÀO HUY thích bài này.
  3. lap85

lap85

chao moi nguoi ,minh dang muon tro thanh mot ngoui quan ly don hang nhung chua biet duoc cong viec cua ho la lam nhung gi.co bac nao co chut kinh nghiem,cho minh xin chut nha
  4. conan

conan

Em cũng thế. Ma mới hoàn toàn :(
  5. belle

belle

Mình có 1 chút ít kinh nghiệm, chia sẻ với các bạn nhé!
    Hiện tại, khi làm quản lý đơn hàng (merchandiser), các công việc mà các bạn phải làm thường bao gồm:
    1. Liên lạc với Head office (văn phòng chính), nhận các thông tin về đơn hàng, bao gồm: đơn đặt hàng, tài liệu kỹ thuật (hình ảnh, thông số, định mức NPL, hướng dẫn khác nếu có)
    2. Chuẩn bị tài liệu kỹ thuật cho sản xuất (1 bộ TLKT thường bao gồm: số lượng đơn hàng/ hình ảnh mã hàng/ định mức NPL/ bảng thông số/ các yêu cầu, hướng dẫn khác nếu có)
    3. Đặt NPL với những loại NPL nhập khẩu tại chỗ (Sản xuất tại VN) hoặc nhận thông tin đặt hàng do head office đặt ở nước ngoài
    4. Làm việc với nhà máy, lên kế hoạch sản xuất
    5. Nhận thông tin xuất NPL từ head office, gửi chứng từ cho bộ phận xuất nhập khẩu của nhà máy để khai thác NPL về
    6. Làm bảng cân đối NPL, trong đó có đầy đủ thông tin định mức từng loại NPL/ tổng số cần dùng/ tổng số nhận về theo từng lô hàng/ cân đối thừa thiếu... Giải quyết các vấn đề phát sinh do thừa thiếu NPL (liên lạc với head office để đặt thêm NPL thiếu)
    7. Kiểm tra quá trình sản xuất của nhà máy, giải quyết các vấn đề phát sinh, báo cáo tiến độ sản xuất
    8. Chuẩn bị cho việc xuất hàng: Hướng dẫn đóng gói, kiểm tra hàng hoá trước khi xuất, liên lạc với forwarder (hãng tàu) đặt tàu, chỉ định xuất hàng
    9. Kiểm tra việc xuất hàng, làm thủ tục hoàn tất sau khi xuất hàng: Confirm Bill, C/O, nhận chứng từ, gửi cho head office...

Trên đây là những công việc cơ bản của 1 ng quản lý đơn hàng.
    Ngoài ra, cũng tuỳ từng công ty, từng văn phòng mà có thể thêm các công việc khác theo yêu cầu.
    Đây là những kinh nghiệm của cá nhân mình, hi vọng có thể giúp các bạn hình dung đc cơ bản công việc của 1 merchandiser.
    Nếu cần mình trình bày chi tiết thêm, các bạn cứ comment lại nhé!
  6. lucky2010

lucky2010

chào mọi người, em nghe nhắc đến nghề merchandiser nhiều và hầu hết sinh viên ngành may mới ra trường ai cũng muốn vào vị trí này. theo các Anh Chị thì để trở thành một merchandiser thật sự thì cần những yếu tố nào? Và cần trang bị những kiến thức, kỹ năng nào? Thường thì nhà tuyển dụng thường hỏi những gì khi phỏng vấn vị trí này? Mong Anh chị giải thích dùm em. Cảm ơn Anh chị nhiều.
  7. belle

belle

@lucky2010:
    Em có thể xem qua các công việc của 1 merchandiser mà chị nêu ở trên để hình dung công việc của 1 MD và các kỹ năng cần có khi làm công việc quản lý đơn hàng.
    Yêu cầu đầu tiên và quan trọng nhất của quản lý đơn hàng là Ngoại ngữ (thường là tiếng Anh).
    Vì phải giao dịch với head office hoặc trực tiếp với buyer, ngoại ngữ là kỹ năng ko thể thiếu, bao gồm đầy đủ cả 4 kỹ năng nghe - nói - đọc - viết.
    Em cũng phải có các kiến thức cơ bản về ngành may, cái này thì mọi sinh viên ngành may đều có rồi, ko cần phải thêm vào nữa nhé!
    Các kỹ năng tin học văn phòng, 1 chút kiến thức cơ bản để sử dụng đc các phần mềm đồ hoạ như Corel/ Illustrator cũng cần thiết đề phục vụ các công việc của MD.
    Ngoài ra là các yếu tố thuộc về cá nhân: Khả năng thuyết phục, đàm phán, khả năng bố trí công việc, lên kế hoạch... 1 cách khoa học, khả năng giải quyết các vấn đề phát sinh...
    Khi đi phỏng vấn cho vị trí này, cũng giống như các vị trí khác, bao giờ cũng bắt đầu bằng việc giới thiệu bản thân (trình bày ngắn gọn về quá trình học tập, làm việc, khả năng, kinh nghiệm của bản thân...), sơ qua những hiểu biết về công việc quản lý đơn hàng, và thử sức với 1 trong số các công việc của MD, ví dụ như đọc dịch tài liệu, xử lý 1 tình huống phát sinh...
    Trình bày sơ qua như vậy, đã giải đáp đc phần nào thắc mắc của em chưa?
    nguyentham95 thích bài này.
  8. dangngockhanh

dangngockhanh

hi!
    phải chị Hân không vây?
    em không rành về vụ này nhưng thấy khá hay, quả thật là người quá sành MD,

---------- Post added at 02:01 PM ---------- Previous post was at 02:01 PM ----------

hi!
    phải chị Hân không vây?
    em không rành về vụ này nhưng thấy khá hay, quả thật là người quá sành MD,
  9. vuatime

vuatime

trở thành qc không khó.1 vài hãng vẫn tuyển người chưa có kinh nghiệm.điều tâm đắc nhất của tôi là phải ép được đơn vị gia công làm theo yêu cầu kỹ thuật của đơn hàng.học cách quan lý trước nâng cao chuyên môn dần dần.tôi cho rằng hãy bắt đầu học cách nói trước đám đông đầu tiên
  10. yenyen268

yenyen268

các chị ơi, em đang có nhu cầu tìm việc làm Merchandiser ngành may mặc tại Hà Nội, chị nào biết chỗ nào tuyển thì chỉ em với nhé, e cảm ơn nhiều nhiều ...........
  11. lucky2010

lucky2010

@belle
    Dạ, em cảm ơn Chị nhiều. Với những gì Chị đã chỉ dạy và giải đáp, em cũng phần nào hình dung được công việc của Merchandiser. Là sinh viên mới ra trường em không kém bỡ ngỡ, hầu như em chỉ có kiến thức trên lý thuyết còn phần thực tế thì hoàn toàn mơ hồ. Em đang đào sâu tìm hiểu về công việc này để bù lại phần nào kinh nghiệm mà sinh viên mới ra trường như em còn thiếu xót. Chị ơi, Chị lấy ví dụ vài tình huống mà Merchandiser hay gặp mà cách giải quyết cho em học hỏi được không? Em cảm ơn Chị và chúc Chị Luôn vui vẻ và ngày càng thành công.

---------- Post added at 03:35 PM ---------- Previous post was at 03:35 PM ----------

@belle
    Dạ, em cảm ơn Chị nhiều. Với những gì Chị đã chỉ dạy và giải đáp, em cũng phần nào hình dung được công việc của Merchandiser. Là sinh viên mới ra trường em không kém bỡ ngỡ, hầu như em chỉ có kiến thức trên lý thuyết còn phần thực tế thì hoàn toàn mơ hồ. Em đang đào sâu tìm hiểu về công việc này để bù lại phần nào kinh nghiệm mà sinh viên mới ra trường như em còn thiếu xót. Chị ơi, Chị lấy ví dụ vài tình huống mà Merchandiser hay gặp mà cách giải quyết cho em học hỏi được không? Em cảm ơn Chị và chúc Chị Luôn vui vẻ và ngày càng thành công.
    heartofstone040887 thích bài này.
  12. Minhtri090188

Minhtri090188

Hi cả nhà ,
    Mọi người ơi,em cũng muốn làm merchadiser nhưng chưa có nhiều kiến thức về nó ,mọi người có thể chia sẻ cho em 1 ít kinh nghiệm với ,cám ơn cả nhà !
  13. belle

belle

@langtume: Mình là new member thôi, ko phải là Hân đâu. Nice to meet you!

@ lucky2010: Tình huống gặp phải khi quản lý đơn hàng thì nhiều lắm em ạ, chị cũng ko biết lấy ví dụ ntn cho em nữa.
    Có thể phân chia các vấn đề như sau:
    - Vấn đề kỹ thuật: Có thể tài liệu khách hàng gửi sang chưa đầy đủ, hoặc tài liệu hướng dẫn nhà máy còn thiếu sót, hoặc khi sản xuất phát sinh những vấn đề mà nhà máy muốn thay đổi, ko tuân theo tài liệu của mình. Khi đó, em phải đưa ra quyết định duyệt cho nhà máy sản xuất ntn.>>> Vấn đề là em cần nắm vững kỹ thuật để sản xuất dù có ko đúng như tài liệu sản xuất nhưng vẫn đảm bảo được yêu cầu chất lượng và các đặc điểm kỹ thuật mà khách hàng yêu cầu.
    - Vấn đề về NPL: Những phát sinh về tăng định mức >> đòi hỏi MD phải kiểm tra sơ đồ của nhà máy để xác nhận có duyệt tăng định mức hay ko, nếu có thì việc bố trí cấp bù NPL thiếu do tăng định mức ntn. Và các vấn đề khác như NPL về thiếu hụt, nhà máy làm mất, hỏng... >> MD phải giải quyết làm sao để cung cấp NPL kịp thời cho sản xuất, tránh tình trạng bị đứt chuyền vì thiếu NPL.
    - Vấn đề về xuất nhập khẩu: Phát sinh khi xuất hàng, có thể nhà máy bị thiếu hụt sản phẩm so với đơn đặt hàng, hàng bị sai hỏng nhiều trong khi ngày xuất hàng đã gấp... >>> MD phải xử lý: hoặc là cho sửa chữa gấp, tăng ca giãn giờ để kịp xuất hàng, hoặc là xin lùi lịch xuất hàng. Những vấn đề này thì thường phải hỏi cả ý kiến của buyer, tuy nhiên MD cũng phải tự đánh giá tình hình thực tế để đưa ra đề xuất phù hợp.
    - Vấn đề sau khi xuất hàng: Có thể khi khách hàng nhận đc sản phẩm phản hồi lại các nhận xét về chất lượng sản phẩm, chất lượng đóng gói... Ví dụ như khách hàng phát hiện ra hàng nhận đc bị ướt, rách thùng carton >>> MD phải tìm hiểu nguyên nhân: lỗi do nhà máy, do kho bảo quản, do khi đóng hàng hay do quá trình vận chuyển trên tàu, xác định bộ phận phải chịu trách nhiệm...
    Khi quản lý bất cứ đơn hàng nào cũng phát sinh rất nhiều vấn đề. Sự chuẩn bị ban đầu kỹ càng là tiền đề để tránh những phát sinh ko đáng có. Còn khi đã có vấn đề thì phải tuỳ điều kiện và hoàn cảnh để xử lý thôi em ạ. Cách quản lý và xử lý vấn đề là cơ sở để đánh giá hiệu quả công việc và năng lực của từng ng.
    Chúc em học tập tốt và có 1 công việc như ý!
  14. Minhtri090188

Minhtri090188

Thanks chị nhìu.....cungly chi oi ,ngoại ngữ của em con kém lắm ,rất mong sự giúp đỡ của sư tỉ và cả nha nữa ạ!thanks everybody very much!:vivu:
  15. belle

belle

Hi, Chị hi vọng có thể chia sẻ kinh nghiệm của bản thân với các đồng nghiệp trẻ thôi. You're welcome.
    Còn về ngoại ngữ, cách duy nhất chỉ là học và học thôi em ạ. Tự học là điều rất khó, đòi hỏi ý chí và quyết tâm cao, ko phải ai cũng làm đc. Nếu em cần giúp đỡ thì chị sẵn sàng thôi. Em muốn chị giúp gì nào?
    Hiện tại, chị đang giúp em chị học tiếng Anh bằng cách yêu cầu em ý viết bài luận, hoặc dịch bài… rồi gửi cho chị, chị sẽ xem và sửa giúp nếu có thời gian, cũng như chỉ ra những lỗi thường gặp để dùng tiếng Anh đúng hơn, tốt hơn. Ngoài ra, chị cũng gợi ý cho em chị lên mạng, làm quen, chat và talk với những ng dùng tiếng Anh (bạn bè quốc tế). Đó cũng là cách để nâng cao các kỹ năng. Còn giao tiếp trực tiếp, có thể tham gia vào các câu lạc bộ ngoại ngữ, các diễn đàn, thậm chí cứ thẳng tiến trung tâm thành phố, "tóm" lấy các du khách rảnh rỗi, giao tiếp = tiếng Anh với họ...
    Học thì có nhiều cách, mỗi ng có thể tự tìm ra cách hiệu quả nhất cho mình. Chúc em thành công nhé!
  16. Minhtri090188

Minhtri090188

Hi !
    Chị ơi ,nếu được chị và mọi người giúp đỡ thì tốt wa rồi ,Chị nói đúng đấy cũng đã mấy lần em cũng mua sách và tự học nhưng cuối cùng bây giờ kết quả thì không như mong đợi chờ đó heee.chi có thể giup em có 1 số tài liệu để em thực hành được không ak.em cám ơn chi và mọi người trước nha ,thanks you very much!!!!!!!!thôi miên
  17. belle

belle

Học ngoại ngữ lại chuyển sang đề tài khác mất rồi. Em chuyển qua Box Ngoại ngữ nhé! Có rất nhiều thông tin hữu ích cho em đấy. Nếu có vấn đề gì cần hỏi thì cứ PM cho chị nhé!
  18. Minhtri090188

Minhtri090188

dạ ,em cam on chi nhiu nha !cungly
  19. khanhtabi

khanhtabi Quản Trị Viên Cấp Cao

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp :((

Đại ca này mang nặng tư tưởng cũ quá. Công ty nhà nước hay CTy nước ngoài gì mà ở trên lãnh thổ Việt Nam đều có đem lại lợi ích cho người Việt Nam chỉ khác biệt ít hoặc nhiều.
    @vuatime: Mọi người đang bàn công việc của 1 MD chứ không phải 1 QC kiểm hàng. bạn nói ép đơn vị gia công làm theo yêu cầu kỹ thuật của đơn hàng. Nhiệm vụ chính của QC là làm sao để hàng đi được chứ không phải là để ép đơn vị gia công. làm như vậy hoàn toàn không có lợi cho người QC đâu bạn.
  20. khanhtabi

khanhtabi Quản Trị Viên Cấp Cao

Nghề nghiệp:
    Thất nghiệp :((

Nói chung là đối tác vàng khakhamìnhnói cái ông vuatime ka. đang bàn công việc của MD lại đi nói QC, QC thì chỉ có ép chất lượng. Tuy nhiên chỉ những đơn vị nhỏ(vệ tinh) và mới gia công lần đầu thì còn ép được chứ công ty lớn đã trở thành đối tác thì lộn xộn là lên đường ngay.