Ý nghĩa sợi 40/1, 40/2

Thảo luận trong 'Công nghệ dệt nhuộm' bắt đầu bởi minhduc85, 18 Tháng mười hai 2012.

Chia sẻ trang này

1. minhduc85

minhduc85

Chào các bạn.

Các bạn vui lòng giải thích sợi cotton 40/1, 40/2 giúp mình? Chúng khác nhau như thế nào? Cả hai loại đã gia hồ chưa?

Ngoài ra mình cũng thấy sợi Polyester 75/72, vậy ký hiệu này có nghãi như thế nào?

Các bạn vui lòng chỉ mình cách phân biệt sợi cotton spun với cotton filament và polyester spun và polyester filament? Nếu có hình ảnh thì tốt quá.

Cám ơn các bạn nhiều. Chúc các bạn vui vẻ.

Thân ái

Đức
  2. tiatodo

tiatodo

Ðề: Ý nghĩa sợi 40/1, 40/2

Mình cung cấp cho bạn một số thông tin liên quan như sau:

- Sợi Cotton 40/1 và 40/2 là khác nhau; số 40 là chi số sợi đơn vị là Ne, số 1 và 2 nói về sợi đơn (1) hay sợi xe (2). Để biết được sợi đã hồ chưa thì từng này thông tin không xác định được.

- Tương tự cho sợi Polyester (PES) 75/72; số 75 là chi số sợi đơn vị là Denier, viết tawsrt là D; số 72 là sợi này có 72 filament, tức là sợi multifilament.

- Sợi X-spun và X-filament phân biệt rất đơn giản (X ở đây là thành phần sợi): sợi spun được tạo thành từ nhiều staple xe lại với nhau, có thể dùng tay rút các staple ra dễ dàng, chiều dài của các staple này từ 1-3 cm tùy theo công nghệ; sợi filament thường mảnh, liên tục và dài suốt theo chiều dài của cuộn sợi vì đây là sợi được SX theo công nghệ hóa học .... Hình thì trong máy tính này không có, bạn có thể lên mạng search theo tên tiếng anh sẽ ra thôi. Mình có đọc nhiều tài liệu nhưng không thấy có sợi Cotton flament hehe hay là có mà mình không hay ... xem lại nhé.
  3. nguyen duc Dung

nguyen duc Dung

de don jian hon soi 40/2 tuc la 40gam/100met con 1 va 2 tuc la soi duoc xe la soi don hay soi doi the th ma hjhj:leluoi:
  4. tuantrinh

tuantrinh

Không đúng, 40/2 không phải là 40gam sợi kéo được 100 mét.
    VD nhé 1 cuộn chỉ 40/2 loại 5000m. Vậy cuộn chỉ đó = (5000:100)x40 = 2000 gam (= 2kg)
    Có ai từng thấy 1 cuộn chỉ may 40/2 loại 5000m/ cuon = 2kg không?
  5. maisuongutehy_2009

maisuongutehy_2009

ý nghĩa là chi số sợi dệt bạn ah,kính cận
  6. hoàng đình vũ

hoàng đình vũ

vậy cho em hỏi N55/2/3 là sao hả a
  7. Virgo Pham

Virgo Pham

em đang học về sợi dệt mạn phép xin trả lời ạ sợi trong hình là sợi polyester cắt ngắn (staple spun polyester), chi số sợi là 27 đơn vị là tex, búp sợi này dài 5000m:p:p còn mấy số còn lại thì e ko biết :confused::confused:
  8. Tranmo2501

Tranmo2501

các bạn giúp mình đọc thông số của vải cotton ghi như này với: 75D x 75D 260T
    Nhìn kiểu như ghi mật độ vải với độ nhỏ sợi vải vậy, mà mình k hiểu sâu lắm, thấy mật độ vải thì hay ghi kiểu EPI với PPI thôi, chứ chưa đọc dc đâu ghi là D, giống như ký hiệu Denier trong độ mảnh sợi vậy.
    Ai biết giải đáp giùm với, cảm ơn cả nhà nhiều ạ